Mang thai trong thời gian chờ ly hôn

12:46 07/01/2017

(Tin tức) - Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang mang thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

* Tôi và chồng đang làm thủ tục ly hôn, vụ việc kéo dài vì chồng tôi không đồng ý. Mới đây, tôi phát hiện mình mang thai với người khác nên rất lo chồng tôi sẽ nhận đó là con mình để cản trở việc ly hôn. Trường hợp này, tôi phải làm thế nào?

                                                                                         Lê Thúy Minh (Q.7, TP.HCM)

Điều 51, Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang mang thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Trường hợp trên, nếu chị đang mang thai (không phân biệt bào thai là con ai) thì chồng chị không có quyền yêu cầu ly hôn. Tuy nhiên, hạn chế này không áp dụng đối với phụ nữ, nên chị vẫn có quyền yêu cầu tòa án giải quyết cho chị đơn phương ly hôn.

Về pháp lý, con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Nếu đứa trẻ không phải là con chung phải có chứng cứ và phải được tòa án xác định.

                                                                   LS Huỳnh Minh Vũ (Đoàn luật sư TP.HCM)

loading...
Bé ăn no, nhưng chưa chắc đã đủ năng lượng

Bé ăn no, nhưng chưa chắc đã đủ năng lượng

Nghe có vẻ bất hợp lý nhưng đây là tình trạng mà nhiều bé gặp phải. Vì ăn no nhưng nếu thực phẩm chưa đủ dinh dưỡng, bé chưa nạp đủ năng lượng cho cả ngày dài.
1/18/2017 10:00:27 AM
Đoán tính cách bé yêu qua ngày sinh

Đoán tính cách bé yêu qua ngày sinh

Mỗi đứa bé sinh ra đều sở hữu một cá tính và tài năng riêng biệt. Kỳ vọng lớn lao của mẹ đó là khi trưởng thành bé sẽ trở thành người tốt với đầy ắp những hoài bão, ước mơ.
1/13/2017 3:00:11 PM

© 2015 Phụ Nữ Online

Báo Điện tử Phụ nữ Thành phố Hồ Chí Minh

Cơ quan chủ quản: Hội Liên Hiệp Phụ Nữ TP. Hồ Chí Minh

Giấy phép số: Giấy phép số 583/GP-BTTTT ngày 30/10/2015 do Bộ Thông Tin và Truyền Thông cấp.

Tổng biên tập: Lê Huyền Ái Mỹ

Phó Tổng biên tập: Tạ Thị Nam Hồng (Trị sự), Nguyễn Thị Thu Mai (Nội dung)

Phunuonline.com.vn giữ bản quyền nội dung này

Liên Hệ Quảng Cáo

311 Điện Biên Phủ, P.4, Quận 3 - TP.HCM

ĐT: (08) 3846 8715 -39316 629 Fax: (08) 3846 8523

Email: quangcaophunu@gmail.com

Liên Hệ Tòa Soạn

Miền Nam: 311 Điện Biên Phủ, Q.3, TP.HCM

Email: baophunutp@gmail.com

ĐT: (39) 316 854/ Fax: (84.8) 39 316 723

Miền Bắc: 224 Kim Mã, Q.Ba Đình, Hà Nội

Email: vphanoi@baophunu.org.vn

ĐT: (04) 38 464 206/ Fax: (84.4) 38 464 192