Menu

Bảo hiểm xã hội Việt Nam 'nghỉ chơi' y tế tư nhân?

16:11 07/12/2017

pno
Ngày 7/12, Bảo hiểm xã hội Việt Nam khẳng định đơn vị này không chỉ đạo Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố dừng thực hiện hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế với các cơ sở y tế tư nhân.

Thông tin này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam đưa ra sau khi nhiều cơ sở y tế tư nhân lo lắng nhiều bệnh nhân của họ sẽ không được thanh toán bảo hiểm y tế khi đến khám. Và như vậy, người bệnh sẽ ngừng mua bảo hiểm y tế tư nhân, lúc đó nhiều phòng khám, bệnh viện ngoài công lập có nguy cơ đóng cửa! 

Bao hiem xa hoi Viet Nam 'nghi choi' y te tu nhan?

Không phải… nghỉ chơi mà chỉ yêu cầu bổ sung giấy tờ

Sự lo lắng của các cơ sở y tế tư nhân xuất phát từ nội dung công văn số 5163/BHXH-CSYT, ngày 17/11/2017 do Bảo hiểm xã hội Việt Nam gửi Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố hướng dẫn về ký hợp đồng và thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế năm 2018.

Trong công văn này quy định các cơ sở y tế tư nhân tiếp tục ký hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trong năm 2018 phải có thêm Quyết định phân tuyến chuyên môn kỹ thuật và áp dụng mức giá theo hạng bệnh viện công lập tương đương theo quy định tại Khoản 6, Điều 4 Thông tư liên tịch số 37/2015/TTLT-BYT-BTC. Thông tư này nhằm thống nhất giá dịch vụ khám chữa bệnh bảo hiểm y tế giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc.

Bao hiem xa hoi Viet Nam 'nghi choi' y te tu nhan?
Người bệnh tham gia bảo hiểm y tế đang đăng ký khám chữa bệnh tại bệnh viện công.

Trước tình hình xôn xao về việc không thể mua bảo hiểm y tế tư nhân; ngày 7/12, ông Lê Văn Phúc - Phó ban phụ trách Ban Thực hiện chính sách Bảo hiểm y tế (Bảo hiểm xã hội Việt Nam) khẳng định: “Không chỉ đạo bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố dừng thực hiện hợp đồng khám chữa bệnh khám chữa bệnh bảo hiểm với các cơ sở y tế tư nhân.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam chỉ yêu cầu các cơ sở y tế tư nhân bổ sung các văn bản còn thiếu theo quy định của Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC của liên bộ Y tế- Tài chính”.

Bao hiem xa hoi Viet Nam 'nghi choi' y te tu nhan?
Với các cơ sở y tế tư nhân, thanh toán bảo hiểm y tế cho bệnh nhân là một trong những yếu tố quan trọng để có thể thu hút người bệnh đến khám.

Ông Lê Văn Phúc giải thích: “Theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế, để cơ quan Bảo hiểm xã hội ký hợp đồng và thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế thì cơ sở y tế phải được phân hạng để xác định mức giá thanh toán và tuyến chuyên môn kỹ thuật để làm căn cứ xác định mức hưởng bảo hiểm y tế của bệnh nhân khi khám chữa bệnh không đúng nơi đăng ký ban đầu.

Đối với cơ sở y tế, việc được xếp hạng và phân tuyến còn là căn cứ pháp lý để thực hiện các dịch vụ kỹ thuật, sử dụng thuốc và chuyển tuyến người bệnh. Các yêu cầu về ký hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế được cụ thể trong Thông tư liên tịch số 41/2014 của liên bộ Y tế- Tài chính.

Tại Khoản 2, Điều 7 của Thông tư này đã nêu rõ: Các cơ sở y tế ký hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế phải có Quyết định phân hạng bệnh viện của cấp có thẩm quyền (nếu có); đối với cơ sở khám chữa bệnh ngoài công lập phải có Quyết định phân tuyến chuyên môn kỹ thuật của cấp có thẩm quyền”.

Bộ Y tế chưa có động tĩnh dù… bóng đến chân

Ông Lê Văn Phúc cho rằng việc Bảo hiểm xã hội Việt Nam yêu cầu Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố rà soát các cơ sở khám chữa bệnh chưa đủ điều kiện để yêu cầu bổ sung các hồ sơ tài liệu để ký hợp đồng là phù hợp với quy định của Luật Bảo hiểm y tế, các văn bản hướng dẫn của Bộ Y tế, Bộ Tài chính trong thực hiện Luật Bảo hiểm y tế.

Bao hiem xa hoi Viet Nam 'nghi choi' y te tu nhan?
Khám chữa bệnh tại một cơ sở y tế tư nhân

Nếu đúng như những thông tin chính thức từ phía Bảo hiểm xã hội Việt Nam, các cơ sở y tế tư nhân cũng chẳng thể bớt lo sợ. Vì thực tế, theo chính nhận định của Bảo hiểm xã hội Việt Nam: “Đến nay, Bộ Y tế vẫn chưa ban hành Thông tư hướng dẫn phân hạng, phân tuyến chuyên môn kỹ thuật đối với các bệnh viện tư nhân”.

Theo Bảo hiểm xã hội Việt Nam, việc chậm ban hành đã gây khó khăn vướng mắc cho cơ quan bảo hiểm xã hội và các bệnh viện tư trong việc xác định mức giá thanh toán và mức hưởng bảo hiểm y tế cho người bệnh.

Ví dụ cùng quy mô bệnh viện như nhau nhưng có địa phương áp mức giá tương đương hạng 3 và tạm phân tuyến huyện, có địa phương lại áp mức giá tương đương hạng 2 và tạm phân tuyến tỉnh. Đặc biệt, khi áp dụng quy định khám chữa bệnh thông tuyến huyện, đã xảy ra tình trạng các bệnh viện tư được tạm xếp tương đương bệnh viện công lập hạng 2; còn bệnh viện tương đương tuyến tỉnh lại xin xuống hạng 3, tuyến huyện... để thu hút bệnh nhân.   

Bao hiem xa hoi Viet Nam 'nghi choi' y te tu nhan?
Bệnh nhân điều trị tại một bệnh viện tư

Như vậy, câu chuyện về sự tồn vong của các cơ sở y tế tư nhân hiện nay đã được chuyển sang trách nhiệm cho Bộ Y tế. Bảo hiểm xã hội Việt Nam cũng đưa ra gợi ý rằng: “Bộ Y tế cần kịp thời ban hành hướng dẫn cụ thể về tiêu chí xếp hạng bệnh viện, phân tuyến chuyên môn kỹ thuật đối với bệnh viện tư nhân, hoặc ít nhất là có các tiêu chuẩn tạm thời làm căn cứ để đánh giá, xếp hạng và xác định tuyến chuyên môn kỹ thuật cho tất cả cơ sở y tế tư nhân tham gia khám chữa bệnh bảo hiểm y tế”.

Chiều 7/12, chúng tôi liên lạc với đại diện Vụ Bảo hiểm y tế thuộc Bộ Y tế nhưng cũng chưa nhận được câu trả lời.

Bác sĩ Võ Xuân Sơn, Phòng khám quốc tế EXSON (TP.HCM) nhận định: Sự ra đời của công văn 5163 là một đòn đánh “rất đúng chỗ” của Bảo hiểm xã hội Việt Nam vào Bộ Y tế. Bởi đây chính là gót chân Achile của Bộ Y tế. Bộ Y tế quên mất việc ban hành thông tư hướng dẫn việc xếp hạng các bệnh viện tư.

Và phải mất nhiều thời gian nữa mới có thông tư, rồi lại mất rất nhiều thời gian để xếp hạng... Bảo hiểm xã hội chỉ yêu cầu thủ tục theo đúng quy định, dù rằng họ thừa biết còn lâu mới có thông tư, các cơ sở y tế tư nhân mới được xếp hạng.

Cuối cùng, bảo hiểm xã hội vừa đỡ chi trả ở các cơ sở tư nhân, có khả năng kết dư... Các bệnh viện tư không được chi trả bảo hiểm y tế, hàng triệu người bệnh tự nhiên trở thành bơ vơ.

Hoàng Hoa

bao phu nu